วันที่ 15 กรกฎาคม 2567 นายอัคนี บูรณุปกรณ์ นายกเทศมนตรีนครเชียงใหม่ เป็นประธานเปิดการอบรม คณะกรรมการผู้สูงอายุ #ระดับชุมชนแขวงนครพิงค์ ตามโครงการฝึกอบรมและศึกษาดูงานให้แก่ผู้สูงอายุในเขตเทศบาลนครเชียงใหม่ ประจำปีงบประมาณ 2567 เพื่อให้ผู้สูงอายุได้นำความรู้และประสบการณ์ที่ได้รับจากการฝึกอบรม นำไปปรับใช้ในการดำเนินงานขับเคลื่อนการพัฒนาผู้สูงอายุของแต่ละชุมชนอย่างมั่นคงและยั่งยืน รวมทั้งขับเคลื่อนสังคมผู้สูงอายุให้น่าอยู่ มีคุณภาพชีวิตที่ดี โดยมี คณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาลนครเชียงใหม่ แขวงนครพิงค์ และเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้อง ในการนี้ได้รับเกียรติจากเจ้าหน้าที่ขององค์การบริหารส่วนตำบลดอนแก้ว เป็นวิทยากร เข้าร่วมพิธีเปิดโครงการดังกล่าว ณ ห้องสันพระเนตร โรงแรมโลตัสปางสวนแก้ว อำเภอเมืองเชียงใหม่ จังหวัดเชียงใหม่
เทศบาลนครเชียงใหม่ ได้ตระหนักถึงความสำคัญของกลุ่มผู้สูงอายุ ที่ควรมีโอกาสพัฒนาคุณภาพชีวิต ให้มีความพร้อมเกี่ยวกับคุณลักษณะส่วนตัว ชีวิตในครอบครัว และการมีส่วนร่วมในสังคม มีความเชื่อมั่น ในตัวเอง สามารถพึ่งพาตนเอง และสามารถช่วยเหลือครอบครัวได้ ตลอดจนมีความรู้ในการประกอบอาชีพ และมีส่วนร่วมรับผิดชอบในการพัฒนาท้องถิ่น จึงดำเนินการจัดโครงการฝึกอบรมและศึกษาดูงานให้แก่ผู้สูงอายุ ในเขตเทศบาลนครเชียงใหม่ในพื้นที่จังหวัดเชียงใหม่และจังหวัดเพชรบูรณ์